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__________ 
 

TAARIFA 
__________ 

 
Muswada huo unakusudiwa kuwasilishwa Bungeni hivyo umechapishwa 
kwa ajili ya taarifa kwa umma ukiwa na madhumuni na sababu zake.  
 
Dodoma,                                                                   HUSSEIN A. KATTANGA,  
   30 Agosti, 2022                 Katibu Mkuu Kiongozi 
 

MUSWADA 
WA 

 
Sheria ya kuweka masharti ya uwekezaji Tanzania, kuweka masharti ya 

mazingira bora kwa wawekezaji, kuweka mfumo wa kitaasisi 
kwa ajili ya uratibu na uwezeshaji wa uwekezaji nchini, kufuta 
Sheria ya Uwekezaji Tanzania, 1997 na masuala yanayohusiana 
na hayo. 

 
IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina la Sheria 
na kuanza 
kutumika 

 1.  Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Uwekezaji 
Tanzania ya mwaka 2022 na itaanza kutumika tarehe 
ambayo Waziri atateua kupitia tangazo katika Gazeti la 
Serikali. 

  
Matumizi  2.-(1) Kwa kuzingatia kifungu hiki, Sheria hii 

itatumika kwa taasisi yoyote ya kibiashara iliyokidhi 
matakwa yaliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (2) 
isipokuwa- 

 
Sura ya 123 

(a) taasisi ya kibiashara iliyoidhinishwa kufanya 
shughuli za utafiti au uchimbaji wa madini chini 
ya Sheria ya Madini au inayoomba idhini ya 
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kufanya shughuli nyingine zozote kama hizo; 
 
 
Sura ya 392 
 

(b) taasisi ya kibiashara iliyoidhinishwa kufanya 
shughuli za utafiti au uzalishaji mafuta au 
kujenga au kuendesha bomba la mafuta chini ya 
Sheria ya Petroli au inayoomba idhini ya 
kufanya shughuli nyingine zozote kama hizo; na 

 (c) taasisi ya kibiashara ambayo inajishughulisha 
na utengenezaji, utafutaji wa masoko au 
usambazaji wa kemikali hatarishi, silaha au aina 
yoyote ya milipuko. 

  (2) Biashara iliyoainishwa kwa madhumuni ya 
kifungu hiki ambayo inaweza kupata manufaa na kinga 
inayotolewa chini ya Sheria hii ni ile ambayo- 

 (a) ikiwa yote inamilikiwa na mwekezaji wa kigeni 
au ikiwa ni ubia, kima cha chini cha mtaji wa 
uwekezaji si chini ya shilingi za Tanzania sawa 
na dola laki tano za Marekani (US$ 500,000); 
au 

 (b) ikiwa inamilikiwa na Mtanzania, kima cha chini 
cha mtaji wa uwekezaji si chini ya shilingi za 
Tanzania sawa na dola za Marekani elfu 
hamsini (US$ 50,000). 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 123 
Sura ya 392 

 (3)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 
(1)(a) na (b), masharti ya kifungu cha 28 yanayohusiana na 
dhamana ya uhamishaji wa mtaji, faida na gawio na 
kifungu cha 29 kinachohusiana na dhamana dhidi ya 
utaifishaji yatatumika kwa taasisi yoyote ya kibiashara 
ambayo ina haki ya madini iliyotolewa chini ya Sheria ya 
Madini au leseni iliyotolewa chini ya Sheria ya Petroli 
kana kwamba mmiliki kwa madhumuni ya masharti hayo 
amepewa cheti cha vivutio na kinga. 

 
 
 
Sura ya 392 
Sura ya 123 

 (4) Hakuna chochote katika kifungu cha 29 
kinachohusiana na utaifishaji kitasomwa au kutafsiriwa 
kuwa kinapunguza au kuongeza haki ya Waziri au 
Kamishna chini ya au kwa mujibu wa Sheria ya Petroli au 
Sheria ya Madini kufuta leseni iliyotolewa chini ya sheria 
hizo. 
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  (5) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Kituo 
kitawasaidia wawekezaji wote, bila kujali kuwa Sheria hii 
inawahusu au la, kupata vibali, idhini, usajili, ridhaa, leseni 
na suala lolote linalohitajika kisheria kwa mtu kuanzisha 
na kuendesha shughuli za uwekezaji. 

  
Tafsiri  3.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Kituo 

iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 9; 
 “cheti” maana yake ni cheti cha vivutio kilichotolewa chini 

ya kifungu cha 19(1); 
 “Kituo” maana yake ni Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

kilichoanzishwa chini ya kifungu cha 4; 
 “manufaa” inajumuisha nyenzo na vivutio vinavyotolewa 

na au kwa mujibu wa Sheria hii; 
 “mtaji” maana yake ni mchango wa fedha taslimu, 

mitambo, mashine, vifaa, majengo, vipuri, na mali 
nyinginezo za biashara tofauti na hadhi ambazo 
hazitumiki katika shughuli za kawaida za biashara 
na zinazoweza kudumu kwa zaidi ya miezi kumi na 
mbili; 

 “mtaji wa kigeni” maana yake ni fedha zinazoweza 
kubadilishwa, mtambo, mashine, vifaa, vipuri, 
malighafi na mali nyinginezo za biashara tofauti na 
hadhi zinazoingia Tanzania bila malipo ya awali ya 
fedha za kigeni na zinazokusudiwa kuzalisha 
bidhaa na huduma zinazohusiana na biashara 
ambayo Sheria hii inatumika; 

 “mwekezaji wa kigeni” ikiwa ni mtu binafsi maana yake ni 
mtu ambaye si raia wa Tanzania, na ikiwa ni 
kampuni, maana yake ni kampuni iliyosajiliwa 
chini ya sheria za nchi yoyote tofauti na Tanzania, 
kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria za Tanzania 
ambapo zaidi ya asilimia hamsini ya hisa 
zinamilikiwa na mtu ambaye si raia wa Tanzania, 
na ikiwa ni ubia, maana yake ni ubia ambapo 



 Na. 09                                Sheria Ya Uwekezaji Tanzania                               2022 
___________________________________________________________________ 

 
 

6 
 

maslahi makubwa yanamilikiwa na mtu ambaye si 
raia wa Tanzania; 

 “mwekezaji wa ndani” maana yake ni mtu binafsi ambaye 
ni raia wa Tanzania, kampuni iliyosajiliwa chini ya 
sheria za Tanzania ambapo hisa nyingi 
zinamilikiwa na mtu ambaye ni raia wa Tanzania, 
au ubia ambao maslahi makubwa yanamilikiwa na 
mtu ambaye ni raia wa Tanzania; 

 “nyenzo” zinajumuisha leseni, idhini na vibali 
vinavyohitajika kwa ajili ya kuanzisha biashara 
ambazo mwekezaji atapaswa kupata kwa 
madhumuni ya Sheria hii; 

 “taasisi ya kibiashara” maana yake ni kiwanda, mradi, 
shughuli au biashara ambayo Sheria hii inatumika 
au upanuzi, urekebishaji, ukarabati au uboreshaji 
wa kiufundi wa kiwanda, mradi, shughuli au 
biashara au sehemu yoyote ya biashara, ili mradi 
taasisi hiyo ya biashara inaendeshwa kwa 
madhumuni ya kupata faida na kwa misingi ya 
kibiashara; 

 “uwekezaji’ maana yake ni uanzishaji au umiliki wa mali 
mpya za biashara na inajumuisha upanuzi, 
urekebishaji au ukarabati wa biashara iliyopo; 

 
 

“vivutio” maana yake ni nafuu za kikodi, viwango vya 
kodi vya masharti nafuu au manufaa mengine 
yoyote anayoweza kupata mwekezaji chini ya 
sheria yoyote inayotumika kwa wakati huo; na 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
uwekezaji. 

  
SEHEMU YA PILI 

KITUO CHA UWEKEZAJI NA MAJUKUMU YAKE 
  
Kuendelea 
kuwepo kwa 
Kituo 

 4.-(1) Kutaendelea kuwepo na chombo 
kitakachojulikana kama Kituo cha Uwekezaji Tanzania. 

  (2)  Kituo kitakuwa Wakala wa Serikali na 
kitakuwa chini ya usimamizi wa jumla wa Waziri. 
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  (3)  Kituo kitakuwa taasisi nafsi chenye urithishano 
undelevu na lakiri na kwa jina lake kitakuwa na uwezo wa- 

 (a) kumiliki mali inayohamishika na 
isiyohamishika, kuuza mali na kuingia mkataba 
au shughuli nyingine yoyote; 

 (b) kushtaki na kushitakiwa; na 
 (c) kufanya mambo mengine yoyote ambayo taasisi 

nafsi inaweza kufanya kwa mujibu wa sheria, 
kwa ajili ya utekelezaji bora wa majukumu yake 
chini ya Sheria hii. 

  
Malengo ya 
Kituo 

 5.-(1) Kituo kitakuwa sehemu ya huduma mahala 
pamoja kwa wawekezaji na kitakuwa ndicho chombo 
kikuu cha Serikali cha kuratibu, kuhimiza, kuhamasisha na 
kuwezesha uwekezaji Tanzania na kuishauri Serikali 
kuhusu sera ya uwekezaji na masuala yanayohusiana na 
hayo.  

  (2)  Kwa madhumuni ya kuhamasisha, kuwezesha 
na kutekeleza kwa ufanisi miradi ya uwekezaji Tanzania, 
kutakuwa na Kamati ya Taifa ya Uwekezaji itakayokuwa 
na wajumbe wafuatao: 

 (a) Waziri Mkuu ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Waziri mwenye dhamana ya uwekezaji, ambaye 

atakuwa Makamu Mwenyekiti; 
 (c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (d) Waziri mwenye dhamana ya fedha; 
 (e) Waziri mwenye dhamana ya ardhi; 
 (f) Waziri mwenye dhamana ya katiba na sheria; 
 (g) Waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa; 
 (h) Waziri mwenye dhamana ya sera na uratibu; 
 (i) Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 (j) Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; 
 (k) Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania, ambaye pia atakuwa Katibu wa 
Kamati; na 

 (l) mtu mwingine yeyote atakayealikwa na Waziri 
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kadri itakavyohitajika baada ya kushauriana na 
Mwenyekiti. 

  (3)  Kamati ya Taifa ya Uwekezaji, miongoni mwa 
mambo mengine- 

 (a) itahakikisha kuwa mazingira mazuri kwa 
uwekezaji katika sekta binafsi na miradi ya ubia 
kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 
yanaendelezwa na kudumishwa; 

 (b) itaongoza sera ya uwekezaji na kutoa mwelekeo 
wa pamoja kuhusu Mpango wa Taifa wa 
Uwekezaji;  

 (c) itaidhinisha vivutio kwa wawekezaji wa 
kimkakati na wawekezaji maalum wa 
kimkakati; na 

 (d) itasimamia miradi mikubwa yenye matokeo 
makubwa kitaifa kulingana na ukubwa, mtaji, 
manufaa ya kiteknolojia na ajira. 

  (4) Kwa madhumuni ya kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu ya Kamati ya Taifa ya Uwekezaji, kutakuwa na 
Kamati ya Wataalam itakayoundwa na wajumbe kutoka 
katika taasisi za Serikali zinazohusika na uwekezaji kama 
itakavyoainishwa kwenye Kanuni. 

  (5)  Waziri, baada ya kushauriwa na Bodi, 
atatengeneza kanuni kwa ajili ya kuweka utaratibu wa 
utekelezaji wa majukumu ya Kamati ya Taifa ya 
Uwekezaji na Kamati ya Wataalam. 

  
Majukumu ya 
Kituo 

 6.-(1) Kwa madhumuni ya kifungu cha 5, Kituo- 
(a) kitakuwa taasisi kuu itayotekeleza na kuratibu 

uimarishaji wa taswira na rajamu ya nchi 
katika uwekezaji na uhamasishaji wa 
uwekezaji nchini; 

 (b) kitaanzisha na kusaidia hatua zitakazoboresha 
mazingira ya uwekezaji nchini kwa 
wawekezaji wa ndani na nje; 

 (c) kitakusanya, kupanga, kuchambua na 
kusambaza taarifa kuhusu fursa za uwekezaji 
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na vyanzo vya mitaji ya uwekezaji, na pale 
kitakapoombwa kitatoa ushauri kwa 
wawekezaji kuhusu upatikanaji na uchaguzi 
wa wabia wanaofaa katika miradi ya ubia; 

 (d) kitahamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika 
utoaji wa huduma kwa umma kupitia ubia kati 
ya sekta ya umma na sekta binafsi; 

 (e) kwa kushauriana na taasisi na wakala za 
Serikali, kitaainisha maeneo ya uwekezaji, 
mashamba au ardhi pamoja na huduma 
zinazohusiana na maeneo, mashamba au ardhi 
yoyote kwa madhumuni ya wawekezaji na 
uwekezaji kwa ujumla; 

 (f) kitasaidia wawekezaji wote, ikiwa ni pamoja 
na wale ambao hawafungwi na masharti ya 
Sheria hii, kupata vibali, leseni, ridhaa, idhini, 
ruhusa, usajili na masuala mengine 
yanayohitajika kisheria kwa mtu kuanzisha na 
kuendesha shughuli za uwekezaji na 
kuwezesha vyeti vinavyotolewa na Kituo 
kutumika kikamilifu; 

 (g) kitatunza taarifa kuhusu wawekezaji wote na 
uwekezaji kwa ujumla; 

 (h) kitatoa, kuendeleza, kujenga, kubadilisha, 
kubadilisha ili kuendana na mahitaji, 
kudumisha na kusimamia maeneo ya 
uwekezaji, mashamba au ardhi pamoja na 
nyenzo zinazohusiana na maeneo, mashamba, 
ardhi hizo na kwa kuzingatia sheria husika, 
uanzishaji na usimamizi wa maeneo ya 
uzalishaji kwa mauzo ya nje; 

 (i) kitaanzisha na kutunza kanzidata ya uwekezaji 
wa Watanzania nje ya nchi; 

 (j) kitatoa na kusambaza taarifa zinazoendana na 
wakati kuhusu manufaa au vivutio vilivyopo 
kwa ajili ya wawekezaji; 

 (k) kitashughulikia malalamiko yanayohusiana na 
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uwekezaji; 
 (l) kitafanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

uwekezaji iliyo chini ya mamlaka yake; 
 (m) kitatekeleza na kusaidia shughuli za 

uhamasishaji wa uwekezaji wa ndani ambazo 
ni muhimu katika kuhimiza na kuwezesha 
ongezeko la uwekezaji wa ndani, ikiwa ni 
pamoja na programu za maendeleo ya 
ujasiriamali; na 

 (n) kitatekeleza majukumu mengine yoyote kwa 
ajili ya kufikiwa kwa malengo ya Sheria hii. 

  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa jukumu 
lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)(g), Kituo kwa 
kushirikiana na mamlaka nyingine zinazosimamia 
uwekezaji, kitaanzisha mfumo utakaowezesha upatikanaji 
wa taarifa muhimu za wawekezaji nchini. 

  (3) Waziri kwa kushirikiana na mawaziri wenye 
dhamana ya mamlaka nyingine zinazosimamia uwekezaji, 
atatengeneza kanuni zitakazoainisha namna ya upatikanaji 
wa taarifa za wawekezaji na wajibu wa kila mamlaka. 

  
Fursa za 
uwekezaji 

 7. Kituo kitabainisha fursa za uwekezaji zilizopo 
nchini na namna ya kuzifikia kwa kushirikiana na mamlaka 
nyingine zinazohusika. 

  
Mfumo 
unganishi wa 
kielektroniki 

 8.-(1) Kituo kitaanzisha mfumo unganishi wa 
kielektroniki kwa ajili ya uwezeshaji na uhamasishaji wa 
uwekezaji. 

  (2) Mfumo unganishi utakaoanzishwa kwa mujibu 
wa kifungu hiki utaunganisha mamlaka zote muhimu 
zinazohusika na utoaji wa leseni, vibali, idhini na ridhaa 
anazohitaji mwekezaji.  

  
Bodi  9.-(1) Inaanzishwa Bodi ya Kituo ambayo 

itawajibika na utekelezaji wa majukumu ya Kituo. 
  (2) Bodi itakuwa na wajumbe tisa kama ifuatavyo: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; 
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 (b) wajumbe wawili kutoka sekta binafsi; 
 (c) wajumbe wanne watakaoteuliwa kutoka- 
 (i) Wizara yenye dhamana ya fedha; 
 (ii) Wizara yenye dhamana ya ardhi; 
 (iii) Wizara yenye dhamana ya mamlaka za 

serikali za mitaa; na 
 (iv) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; na 
 (d) wajumbe wengine wawili wenye ujuzi na 

uzoefu wa kutosha katika masuala ya uwekezaji 
na usimamizi katika sekta ya umma au binafsi. 

  (3) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo cha 
(2)(b) hadi (d) watateuliwa na Waziri. 

 
 

 (4) Muda wa wajumbe wa Bodi kushika nafasi 
utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Mwenyekiti - miaka minne;  
 (b) wajumbe waliorejewa katika kifung kidogo cha 

(2)(c) – miaka mitatu; na 
 (c) wajumbe waliorejewa katika kifungu kidogo 

cha (2)(b) na (d) - miaka miwili. 
  (5) Kila mjumbe anaweza kuteuliwa tena kwa 

muhula mmoja zaidi na baada ya muhula huo kuisha, 
hatastahili kuteuliwa tena. 

  (6) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote mwenye 
utaalam au ujuzi katika suala lolote ambalo Bodi inajadili 
katika kikao chake, isipokuwa kwamba mtu huyo 
hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  (7)  Mkurugenzi Mtendaji atakuwa Katibu wa Bodi. 
  (8) Mjumbe yeyote wa Bodi anaweza kujiuzulu 

kwa kuitaarifu kimaandishi mamlaka yake ya uteuzi.  
  (9)  Wajumbe wa Bodi watalipwa posho kwa 

mujibu wa taratibu na miongozo iliyowekwa.  
  (10) Kwa kawaida Bodi itakutana mara moja kila 

baada ya miezi mitatu na inaweza kukutana katika kikao 
cha dharura pale itakapobidi. 

  

Mwenendo 
wa uendeshaji 
wa Bodi 

 10. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, Bodi 
itajiwekea utaratibu wa kuitisha na kuendesha vikao vyake. 
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Kamati za 
Bodi 
 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa 
majukumu ya Kituo, Bodi inaweza kuteua Kamati za Bodi 
zinazojumuisha wajumbe wa Bodi na inaweza kuwapangia 
majukumu yoyote ambayo Bodi inaweza kuamua. 

  (2)  Kamati ya Bodi inaweza kumwalika mtu 
yeyote mwenye utaalam au ujuzi katika suala lolote 
ambalo Kamati inajadili katika kikao chake, isipokuwa 
kwamba mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  
Mkurugenzi 
Mtendaji 

 12.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kituo ambaye atateuliwa na Rais kwa mapendekezo ya 
Waziri kuhudumu- 

 (a) kwa kipindi cha miaka mitano na anaweza 
kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 
mitano ambacho hakitaongezwa; na 

 (b) kwa vigezo na masharti yaliyoainishwa katika 
hati ya uteuzi wake au kama Bodi inavyoweza 
kuamua. 

  (2) Kwa kuzingatia maelekezo ya jumla ambayo 
Bodi inaweza kutoa, Mkurugenzi Mtendaji atawajibika 
kwa usimamizi wa kila siku wa Kituo na utekelezaji wa 
maamuzi ya Bodi. 

  
Maafisa na 
wafanyakazi 
wengine wa 
Kituo 

 13.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya sheria 
zinazosimamia utumishi wa umma, Bodi itaajiri maafisa na 
wafanyakazi wengine wa Kituo kwa idadi na ngazi 
mbalimbali kama itakavyohitajika kwa ajili ya utekelezaji 
bora wa majukumu ya Kituo na kwa vigezo na masharti 
kama itakavyoamuliwa na Bodi. 

  (2) Kituo kitaanzisha ofisi za kanda zenye idadi na 
mgawanyo wa maafisa na wafanyakazi kama Bodi 
inavyoweza kuamua. 

  (3) Bodi inaweza kukasimu baadhi ya mamlaka 
yake chini ya kifungu kidogo cha (1) kwa Mkurugenzi 
Mtendaji kwa ajili ya uteuzi wa wafanyakazi katika ngazi 
yoyote inayoweza kuamua. 
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Ukomo wa 
uwajibikaji 
kwa wajumbe 
wa Bodi na 
wafanyakazi 

 14.  Mjumbe, afisa au mfanyakazi mwingine wa 
Kituo hatawajibika kwa nafasi yake binafsi katika 
mashauri ya madai, kuhusiana na chochote alichotenda au 
kutotenda kwa nia njema katika utekelezaji wa majukumu 
yake chini ya Sheria hii. 

  
Fedha za 
Kituo 

 15.-(1) Fedha kwa ajili ya kukiwezesha Kituo 
kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria hii 
zitajumuisha- 

 (a) fedha zitakazoidhinishwa na Bunge kwa ajili 
hiyo; 

 (b) ada na tozo zinazotozwa kwa utoaji huduma 
kwa wawekezaji na wahusika wengine 
kuhusiana na majukumu ya Kituo chini ya 
Sheria hii; na 

 (c) fedha nyingine zozote zitakazopokelewa na 
Kituo kwa madhumuni ya kutekeleza 
majukumu yake chini ya Sheria hii. 

  (2)  Ndani ya miezi mitatu kabla ya mwisho wa kila 
mwaka wa fedha, Kituo kitaandaa na kuwasilisha kwa 
Bodi kwa ajili ya kuidhinishwa makadirio ya mapato na 
matumizi ya Kituo kwa mwaka unaofuata na kinaweza, 
wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha, 
kuandaa na kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya idhini 
makadirio yoyote ya ziada ya mwaka husika. 

  (3) Kwa kuzingatia maelekezo mengine yoyote ya 
Bodi, hakuna matumizi yatakayofanywa kwa fedha za 
Kituo isipokuwa kama matumizi hayo ni sehemu ya 
matumizi yaliyoidhinishwa na Bodi chini ya makadirio ya 
mwaka wa fedha ambapo matumizi hayo yatafanyika au 
katika makadirio ya ziada. 

  (4) Kwa idhini ya Bodi, Kituo kinaweza kuwekeza 
fedha zozote zisizohitajika kwa matumizi ya haraka kadri 
kitakavyoona inafaa. 

  
Mwaka wa 
fedha wa 
Kituo 

 16. Mwaka wa fedha wa Kituo utakuwa kipindi cha 
mwaka mmoja utakaoishia tarehe 30 Juni. 
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Hesabu, 
ukaguzi na 
taarifa 

 17.-(1) Hesabu za Kituo zitaandaliwa kwa mujibu 
wa viwango vya hesabu vilivyoidhinishwa na zitakaguliwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ndani ya miezi mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha. 

  (2)  Mara baada ya hesabu za Kituo kukaguliwa na 
kwa vyovyote vile si zaidi ya miezi minne baada ya 
kumalizika kwa mwaka wa fedha, Bodi itawasilisha kwa 
Waziri nakala ya taarifa ya hesabu zilizokaguliwa pamoja 
na nakala ya taarifa iliyotolewa na mkaguzi kuhusu hesabu 
za Kituo. 

  (3)  Ndani ya miezi mitano baada ya kumalizika 
kwa mwaka wa fedha, Kituo kitaandaa na kuwasilisha kwa 
Waziri taarifa inayohusu shughuli na uendeshaji wa Kituo 
katika mwaka husika pamoja na- 

 (a) nakala ya hesabu za Kituo zilizokaguliwa; 
 (b) nakala ya taarifa ya mkaguzi kuhusu hesabu; na 
 (c) taarifa nyingine yoyote ambayo Waziri anaweza 

kuelekeza. 
  (4) Ndani ya muda usiozidi miezi mitatu baada ya 

kupokea hesabu na taarifa ya Kituo, Waziri ataziwasilisha 
Bungeni. 

  
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YANAYOHUSU UWEKEZAJI 
  
Kituo cha 
Huduma 
Mahala 
Pamoja 

 18.-(1) Kwa madhumuni ya kukifanya Kituo kuwa 
Kituo cha Huduma Mahala Pamoja, idara za Serikali, 
wakala za Serikali na taasisi nyingine za umma 
zitashirikiana kikamilifu na Kituo katika utekelezaji wa 
majukumu chini ya Sheria hii. 

  (2) Waziri anaweza, baada ya kushauriwa na Bodi 
kimaandishi, kumuomba Waziri husika kuweka katika ofisi 
za Kituo maafisa wowote watakaoainishwa na maombi 
hayo yatatekelezwa. 

  (3)  Bila kujali kifungu kidogo cha (1), endapo 
leseni au idhini zinahitajika na mwekezaji, Kituo 
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kitawasiliana kwa maandishi na mamlaka husika ili 
kuhakikisha leseni na idhini zinazohitajika zinapatikana. 

  (4)  Mamlaka husika itakayopokea maombi chini ya 
kifungu kidogo cha (3) itatoa leseni au idhini inayohitajika 
au mrejesho kimaandishi wa ushughulikiaji wa maombi 
husika ndani ya siku kumi na nne za kazi baada ya kupokea 
maombi hayo. 

  (5) Endapo Kituo hakitapata mrejesho wa 
ushughulikiaji wa maombi kutoka kwa mamlaka husika 
ndani ya muda ulioainishwa chini ya kifungu kidogo cha 
(4), leseni au idhini husika itachukuliwa kuwa imetolewa. 

  (6)  Endapo maombi ya kibali au idhini 
yatakataliwa na mamlaka husika, mwekezaji anaweza 
kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana ya leseni au 
idhini husika kwa mujibu wa sheria inayosimamia utoaji 
wa leseni au idhini hiyo. 

  
Maombi ya 
cheti na 
usajili 

 19.-(1) Maombi yote ya vyeti vya vivutio na kinga 
chini ya Sheria hii yatawasilishwa kwenye Kituo na Kituo 
kitatoa vyeti kwa utaratibu utakaoainishwa kwenye 
Kanuni. 

  (2) Endapo maombi ni ya uwekezaji mpya, 
yatakuwa na- 

 (a) jina na anwani ya taasisi ya kibiashara 
inayopendekezwa, hadhi yake kisheria, taarifa 
za benki, majina na anwani za kila mkurugenzi 
au mbia na jina, anwani, utaifa na umiliki wa 
hisa kwa kila mwanahisa; 

 (b) sifa, uzoefu na maelezo mengine muhimu ya 
wasimamizi wa mradi; 

 (c) aina ya shughuli ya kibiashara 
inayopendekezwa na eneo linalopendekezwa 
ambapo shughuli hiyo itafanyika; 

 (d) mchanganuo wa mtaji unaopendekezwa au kiasi 
cha uwekezaji na makadirio ya ukuaji katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo; 

 (e) taarifa ya namna uwekezaji utakavyofadhiliwa; 
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 (f) uthibitisho wa mtaji wa kutosha unaopatikana 
kwa uwekezaji; na 

 (g) ahadi kwamba mradi utatekelezwa kama 
ilivyooneshwa katika makadirio ya mradi. 

  (3) Endapo maombi ni kwa ajili ya kukarabati au 
kupanua biashara iliyopo au vyote kwa pamoja, yatakuwa na- 

 (a) jina la biashara iliyopo na Katiba yake; 
 (b) sifa za wasimamizi wa mradi; 
 (c) taarifa ya hesabu zilizokaguliwa kwa miaka 

mitatu iliyopita; 
 (d) aina ya ukarabati au upanuzi; 
 (e) mchanganuo wa mtaji na makadirio ya ukuaji 

katika kipindi cha miaka mitano ijayo; 
 (f) ufadhili wa mradi wa ukarabati au upanuzi, 

pamoja na uthibitisho wa upatikanaji wa fedha; 
na 

 (g) ahadi kwamba upanuzi au ukarabati 
utatekelezwa kama ilivyooneshwa kwenye 
makadirio. 

  (4) Kituo kitatunza rejesta ya taasisi za kibiashara 
zote zilizothibitishwa itakayokuwa na taarifa kadri Bodi 
itakavyoamua. 

  (5)  Cheti cha vivutio hakitahamishwa au 
kurekebishwa bila idhini ya Kituo. 

  (6) Endapo kwa sababu yoyote ile mmiliki wa cheti 
ataacha kufanya uwekezaji ulioainishwa kwenye cheti, 
atakitaarifu Kituo kwa maandishi na atastahili kupata haki 
zote na atakuwa na wajibu chini ya Sheria hii hadi tarehe 
ambayo aliacha kufanya uwekezaji na kwa tarehe hiyo 
cheti chake kitachukuliwa kuwa kimeisha muda wake. 

  (7)  Mmiliki wa cheti atakitaarifu Kituo kwa 
maandishi pale ambapo- 

 (a) mtu mwingine tofauti na mmiliki wa cheti 
amerithi uwekezaji; 

 (b) jina au taarifa za biashara zimebadilika; au 
 (c) uwekezaji umeongezeka au kuna mabadiliko 

makubwa katika uwekezaji. 
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  (8) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (5), 
mtu tofauti na mmiliki wa cheti ambaye ameathiriwa na au 
ana maslahi katika mabadiliko chini ya kifungu kidogo cha 
(7), anaweza kukitaarifu Kituo ikiwa mmiliki wa cheti 
atashindwa kukitaarifu Kituo ndani ya muda muafaka. 

  
Uhai na 
kufutwa kwa 
cheti cha 
vivutio 

 20.-(1) Cheti cha vivutio kilichotolewa chini ya 
Sheria hii- 

(a) kuhusiana na vivutio vya kifedha, kitakuwa hai 
kwa muda usiozidi miaka mitano kuanzia tarehe 
ya kutolewa; na 

 (b) kuhusiana na vivutio visivyo vya kifedha, 
kitakuwa hai kwa kipindi chote cha utekelezaji 
wa mradi. 

  (2)  Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 
(1)(a), uhai wa cheti cha vivutio unaweza kuongezwa kwa 
kipindi kingine kadri itakavyoamuliwa na Kituo baada ya 
kuwasilisha maombi na sababu za msingi. 

  (3)  Cheti cha vivutio kitafutwa endapo Kituo 
kitaridhika kwamba- 

 (a) cheti kilipatikana kwa njia ya udanganyifu au 
kwa kutoa taarifa za uongo; 

 (b) mmiliki wa cheti amekiuka masharti ya utoaji 
wa vivutio; 

 (c) cheti kimehamishwa kwa mtu au uwekezaji 
mwingine bila idhini ya Kituo; 

 (d) mmiliki wa cheti hajaanza kutekeleza mradi 
ndani ya miaka miwili ya kwanza tangu 
kutolewa kwa cheti bila sababu za msingi; au 

 (e) mmiliki wa cheti hajawasilisha taarifa za 
mwaka za utekelezaji na maendeleo ya mradi 
wa uwekezaji kwa miaka miwili mfululizo. 

  (4) Utaratibu wa kufuta cheti cha vivutio na 
masuala mengine kuhusu ukomo wa cheti cha vivutio kwa 
kuzingatia aina na umuhimu wa mradi wa uwekezaji 
utakuwa kama itakavyoainishwa kwenye kanuni. 

Uratibu wa  21. Kituo kitaratibu uanzishaji wa taasisi za 
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uanzishwaji 
wa taasisi za 
kibiashara 
Sura ya 212 

kibiashara zinazosimamiwa na Sheria hii ikiwa ni pamoja 
na- 

(a) usajili wa taasisi za kibiashara chini ya Sheria 
ya Makampuni au sheria nyingine yoyote 
inayohusika na uanzishaji wa biashara; na 

 (b) kuwezesha wawekezaji kupata leseni, vibali, 
nyenzo au huduma muhimu. 

  
Manufaa  22.-(1) Taasisi ya kibiashara iliyopewa cheti chini 

ya Sheria hii itakuwa na haki ya kupata manufaa 
yanayoendana na biashara hiyo chini ya masharti ya Sheria 
ya Kodi ya Mapato, Sheria ya Ushuru wa Forodha, Sheria 
ya Kodi ya Ongezeko la Thamani au sheria nyingine 
yoyote inayotumika kwa wakati huo. 

  (2) Manufaa chini ya kifungu kidogo cha (1) 
hayatahusisha- 

 (a) gari lisilotumika moja kwa moja kwenye mradi 
lililoainishwa chini ya Namba za Utambuzi 
8702.10.19, 8702.90.19 na Sura Na 8703 katika 
mfumo wa kimataifa wa utambuzi wa bidhaa ili 
mradi zuio lililowekwa halitahusisha mwekezaji 
ambaye cheti chake cha vivutio kilitolewa kabla 
ya au tarehe 30 Juni, 2006; 

 (b) trela iliyoagizwa kutoka nje ya nchi 
iliyoainishwa chini ya Namba za Utambuzi 
8716.31.90 na 8716.40.90 katika mfumo wa 
kimataifa wa utambuzi wa bidhaa; 

 (c) gari lililotengenezwa zaidi ya miaka nane kabla 
ya kuingizwa nchini; 

 (d) gari lisilotumika moja kwa moja kwenye mradi 
lenye injini yenye uwezo unaozidi 3000; 

 (e) vifaa vya ofisi, shajara, samani, sukari, vinywaji 
baridi, pombe kali, vigae, magari yasiyotumika 
moja kwa moja kwenye mradi, vyombo vya 
chakula, viyoyozi, majokofu, matandiko, saruji, 
nondo, mabati, PVC na mabomba ya HDPE 
yenye Namba za Utambuzi 3917.23.00 na 



 Na. 09                                Sheria Ya Uwekezaji Tanzania                               2022 
___________________________________________________________________ 

 
 

19 
 

3917.21.00 katika mfumo wa kimataifa wa 
utambuzi wa bidhaa mtawalia, matrela na vifaa 
vya kielektroniki vilivyoagizwa kutoka nje ya 
nchi; 

 (f) mawasiliano ya simu, isipokuwa bidhaa za 
mtaji kwa ajili ya usimikaji wa minara ya 
mawasiliano ya simu. 

  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
msamaha wa ushuru wa forodha utakaotolewa kwa bidhaa 
za mtaji usio asili utatolewa kwa asilimia 75 ambapo 
mwekezaji atalipa asilimia 25 ya ushuru unaopaswa 
kulipwa. 

  
Manufaa kwa 
uwekezaji wa 
kimkakati au 
uwekezaji 
maalum wa 
kimkakati 

 23.-(1) Uwekezaji maalum wa kimkakati na 
uwekezaji wa kimkakati utatambuliwa na kupata vivutio 
vya ziada kwa mujibu wa masharti ya kifungu hiki.  
 (2)  Bila kujali kifungu cha 2(2), taasisi ya 
kibiashara itachukuliwa kuwa uwekezaji wa kimkakati 
ikiwa- 

 (a) kwa biashara- 
 (i) inayomilikiwa na mzawa, kima cha 

chini cha mtaji wa uwekezaji si chini ya 
shilingi za Tanzania sawa na dola za 
Marekani milioni ishirini (US$ 
20,000,000); na 

 (ii) inayomilikiwa yote na mwekezaji wa 
kigeni au kwa ubia, kima cha chini cha 
mtaji wa uwekezaji si chini ya shilingi 
za Kitanzania sawa na dola za Marekani 
milioni hamsini (US$ 50,000,000); na 

 (b) inazalisha angalau ajira za ndani elfu moja 
zenye idadi ya kutosha ya nafasi za juu kwenye 
miradi isiyohitaji teknolojia ya hali ya juu na ya 
kisasa; 

 (c) ina uwezo wa kuongeza mauzo ya nje angalau 
kwa asilimia hamsini ya bidhaa zinazozalishwa 
au kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje; 
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 (d) ina uwezo wa kuchochea uzalishaji kwa 
kuanzisha kongani za kiuchumi katika sekta 
mbalimbali za kijamii na kiuchumi; 

 (e) inaongeza ujuzi wa kiufundi kwa kuhaulisha 
teknolojia mpya kwa watanzania; au 

 (f) ina uwezo wa kuzalisha bidhaa au kutoa 
huduma muhimu kwa maendeleo katika sekta 
za kijamii na kiuchumi kwa kuzingatia 
vipaumbele kwa wakati huo. 

  (3) Serikali inaweza kubainisha miradi na kuipa 
hadhi ya uwekezaji maalum wa kimkakati. 

  (4)  Hadhi ya uwekezaji maalum wa kimkakati 
inaweza kutolewa kwa mradi unaokidhi vigezo vifuatavyo- 

 (a) kima cha chini cha mtaji wa uwekezaji 
usiopungua shilingi za Tanzania sawa na dola 
za Marekani milioni mia tatu (US$ 
300,000,000); na 

 (b) miamala ya fedha za mtaji wa uwekezaji 
inafanywa kupitia taasisi za ndani za kifedha na 
bima zilizosajiliwa; 

 (c) angalau ajira za ndani elfu moja na mia tano za 
moja kwa moja zenye idadi ya kutosha ya 
nafasi za juu zinazalishwa kwenye miradi 
isiyohitaji teknolojia ya hali ya juu na ya kisasa; 
au 

 (d) uwezo wa kuzalisha kwa kiasi kikubwa mapato 
ya fedha za kigeni, kuzalisha bidhaa muhimu 
zitakazopunguza kiwango cha uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje ya nchi au usambazaji wa 
nyenzo muhimu zinazohitajika kwa maendeleo 
katika sekta ya kijamii, kiuchumi au kifedha. 

  (5) Baada ya mradi kupewa hadhi ya uwekezaji wa 
kimkakati au uwekezaji maalum wa kimkakati, Waziri 
atapendekeza kwa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji vivutio 
maalum vya ziada. 

  (6) Bila kujali mamlaka ya Waziri chini ya kifungu 
kidogo cha (5), vivutio vitakavyopendekezwa 
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havitahusisha vivutio katika vifaa vya ofisi, shajara, 
samani, sukari, vinywaji baridi, pombe kali, vigae, magari 
yasiyotumika moja kwa moja kwenye mradi, vyombo, 
viyoyozi, jokofu, matandiko, saruji, nondo, mabati, PVC 
na mabomba ya HDPE yenye Namba ya Utambuzi 
3917.23.00 na Namba ya Utambuzi 3917.21.00 katika 
mfumo wa kimataifa wa utambuzi wa bidhaa mtawalia, 
matrela yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi yenye Namba ya 
Utambuzi 8716.31.90 na vifaa vya kielektroniki vyenye 
Namba ya Utambuzi 8716.40.90 katika mfumo wa 
kimataifa wa utambuzi wa bidhaa. 

  (7)  Endapo Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 
itaidhinisha vivutio maalum vya ziada, vivutio hivyo 
vitatolewa kwa mujibu wa sheria husika. 

  (8)  Kamati ya Taifa ya Uwekezaji inaweza kupitia 
kila mradi uliopewa vivutio maalum vya ziada kuhusiana 
na uzingatiaji wa masharti ya vivutio vilivyotolewa na 
kuishauri Serikali kuhusu kuendelea kutoa au kusitisha 
vivutio hivyo. 

  
Manufaa na 
vivutio 
vinavyosima
miwa na 
sheria 
nyingine 

 24.  Endapo mtu anastahili manufaa au vivutio vya 
kifedha au visivyo vya kifedha chini ya Sheria hii na 
manufaa au vivutio hivyo vinasimamiwa na sheria 
nyingine, manufaa au vivutio hivyo vitatolewa kwa mujibu 
wa masharti ya sheria husika. 

  
SEHEMU YA NNE 

HAKI NA WAJIBU WA SERIKALI NA WAWEKEZAJI 
  
Haki ya 
kusimamia 
uwekezaji  

 25. Serikali itakuwa na haki ya kuchukua hatua zote 
za kusimamia uwekezaji ili kuhakikisha kuwa shughuli za 
uwekezaji nchini zinaendeshwa kwa kuzingatia misingi na 
malengo ya Sheria hii na madhumuni ya kisera ya kijamii 
na kiuchumi. 

  
Wajibu wa 
mwekezaji 

 26. Mwekezaji anayetambulika na Sheria hii 
atakuwa na wajibu ufuatao: 
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 (a) kutii sheria za nchi; 
 (b) kuwasilisha kwa wakati taarifa zinazohitajika 

na taasisi zinazohudumia wawekezaji ili 
kuziwezesha kutekeleza majukumu kwa ufanisi; 

 (c) kuendesha shughuli za uwekezaji kwa namna 
inayolinda walaji, mazingira, usawa wa kijinsia 
na kuendeleza ujuzi kwa wafanyakazi;  

 (d) kuwasilisha kwa Kituo taarifa za mwaka za 
utekelezaji na maendeleo ya mradi wa 
uwekezaji;  

 (e) kutumia malighafi na rasilimali nyingine 
zinazopatikana au kuzalishwa nchini; na 

 (f) kuruhusu maafisa wa Kituo kufanya ufuatiliaji 
wa vivutio vilivyotolewa kwa mujibu wa Sheria 
hii. 

  
Dhamana 
dhidi ya 
kurekebishwa 
au 
kubadilishwa 
kwa manufaa 

 27. Kwa madhumuni ya kuweka mazingira ya 
uwekezaji yanayotabirika, taasisi ya kibiashara ambayo 
imepewa vivutio chini ya Sheria hii itakuwa na haki ya 
kunufaika na vivutio husika vilivyotolewa, na katika 
kipindi cha miaka mitano kuanzia tarehe ya kutolewa, 
vivutio hivyo havitarekebishwa au kubadilishwa kwa 
namna itakayomuathiri mwekezaji. 

  
Dhamana ya 
uwekezaji, 
uhamishaji 
wa mitaji, 
faida na 
gawio 

 28.  Kwa kuzingatia kifungu hiki, taasisi ya 
kibiashara inayosimamiwa na Sheria hii inahakikishiwa 
kuwa, kwa kupitia benki yoyote iliyoidhinishwa na kwa 
aina ya fedha inayoweza kubadilishwa kwa uhuru, itaweza 
kuhamisha bila masharti- 

 (a) faida halisi au gawio linalotokana na uwekezaji; 
 (b) malipo yanayohusiana na urejeshaji wa mkopo 

pale ambapo mkopo umepatikana kutoka nje ya 
nchi; 

 (c) mapato, baada ya makato ya kodi na malipo 
mengine, endapo taasisi ya kibiashara itauzwa 
au kufilisika au faida yoyote inayotokana na 
uwekezaji; na 
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 (d) malipo ya stahiki na marupurupu mengine kwa 
wafanyakazi wa kigeni walioajiriwa nchini 
Tanzania katika taasisi ya kibiashara. 

  
Kinga dhidi 
ya utaifishaji 
au utwaaji 

 29.-(1) Kwa kuzingatia vifungu vidogo vya (2) na 
(3)- 

(a) taasisi ya kibiashara haitataifishwa au 
kutwaliwa na Serikali; na 

(b) mtu anayemiliki mtaji wote au sehemu ya mtaji 
wa taasisi ya kibiashara hatalazimishwa na 
sheria kusalimisha maslahi yake ya mtaji kwa 
mtu mwingine. 

  (2) Serikali haitatwaa taasisi ya kibiashara au 
sehemu ya taasisi ya kibiashara inayosimamiwa na Sheria 
hii isipokuwa kama utwaaji huo ni kwa mujibu wa sheria 
inayoweka masharti ya- 

 (a) malipo ya fidia ya haki na kwa wakati; na 
 (b) haki ya kwenda mahakamani au kwenye 

vyombo vya usuluhishi kwa ajili ya uamuzi wa 
maslahi au haki ya mwekezaji na kiasi cha fidia 
anachostahili kupata. 

  (3) Fidia yoyote inayolipwa chini ya kifungu hiki 
italipwa kwa wakati na idhini ya kurejeshwa kwa fidia hiyo 
katika aina ya fedha inayoweza kubadilishwa itatolewa 
pale inapohitajika. 

  
Ukomo wa 
idadi ya 
wafanyakazi 
wa kigeni  

 30. Kila taasisi ya kibiashara iliyopewa cheti cha 
vivutio chini ya Sheria hii itaruhusiwa kuwa na 
wafanyakazi wa kigeni kwa kuzingatia ukomo wa idadi 
ulioainishwa katika sheria inayosimamia masuala ya ajira 
kwa wageni:  

  Isipokuwa kwamba, kwa madhumuni ya masharti 
ya kifungu cha 18, Kituo kitaratibu na kuwezesha 
upatikanaji wa haki inayotolewa chini ya kifungu hiki. 

  
Upatikanaji 
wa mikopo 
kwa 

 31.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 2, mwekezaji 
wa kigeni anaweza, kuhusiana na biashara anayoendesha, 
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wawekezaji 
wa kigeni 
kutoka 
vyanzo vya 
ndani 

kupata mikopo kutoka benki na taasisi za fedha za ndani 
hadi kufikia ukomo uliowekwa na Benki Kuu ya Tanzania 
kwa kushauriana na Kituo kwa kuzingatia kiasi cha mtaji 
wa kigeni uliowekezwa katika taasisi ya kibiashara. 

  (2)  Mwekezaji wa kigeni anayepata mkopo kwa 
mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atahakikisha kwamba 
mapato ya mkopo huo yanatumika kwa madhumuni ya 
kutekeleza shughuli zilizoainishwa katika maombi yake ya 
mkopo. 

  (3)  Benki inayotoa mkopo inaweza, kwa 
madhumuni ya kifungu hiki, kuteua afisa au wakala wake 
ili kuthibitisha matumizi sahihi ya mkopo uliotolewa chini 
ya kifungu kidogo cha (1). 

  
SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA 

  
Rufaa na 
mapitio 

 32.-(1) Mtu ambaye hataridhika na uamuzi 
uliotolewa na Kituo chini ya Sheria hii anaweza kukata 
rufaa kwa Waziri. 

  (2) Mwekezaji ambaye hataridhika na uamuzi wa 
Kamati ya Taifa ya Uwekezaji kuhusu uidhinishaji wa 
vivutio anaweza kuwasilisha maombi kwa Kamati hiyo ili 
iweze kupitia tena uamuzi wake. 

  (3) Utaratibu wa kukata rufaa au kuwasilisha 
maombi ya mapitio utaainishwa kwenye kanuni. 

  

Utatuzi wa 
migogoro 

 33.-(1) Endapo mgogoro utatokea kati ya 
mwekezaji na Kituo au Serikali kuhusu taasisi ya 
kibiashara, juhudi zote zitafanywa ili kutatua mgogoro huo 
kwa njia ya majadiliano ili kufikia suluhu. 

  (2)  Mgogoro kati ya mwekezaji na Kituo au 
Serikali kuhusu taasisi ya kibiashara ambao utashindwa 
kusuluhishwa kwa majadiliano unaweza kuwasilishwa 
katika vyombo vya usuluhishi kwa kuzingatia mojawapo 
ya njia zifuatazo kama zitakavyokubaliwa na pande zote- 

 (a) kwa mujibu wa sheria za usuluhishi za 
Tanzania; 
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 (b) kwa mujibu wa kanuni za utaratibu wa 
usuluhishi wa Kituo cha Kimataifa cha 
Usuluhishi wa Migogoro ya Uwekezaji; au 

 (c) ndani ya makubaliano yoyote baina ya nchi 
mbili au zaidi kuhusu kinga ya uwekezaji 
yaliyofanywa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano na Serikali ya nchi anayotokea 
mwekezaji. 

  
Makosa na 
adhabu 

 34.-(1) Mtu ambaye wakati wa utekelezaji wa 
majukumu yake ya kikazi katika usimamizi wa Sheria hii 
anamiliki au anasimamia nyaraka au taarifa yoyote 
iliyopatikana chini ya Sheria hii na ambaye atawasilisha 
nyaraka au taarifa hiyo au sehemu ya nyaraka au taarifa 
hiyo kwa mtu mwingine yeyote ambaye hajaidhinishwa 
kwa sheria yoyote au na Bodi, anatenda kosa na akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi milioni 
tano au kifungo kisichozidi mwaka mmoja au vyote. 

  (2) Mwajiriwa wa Kituo ambaye ana wajibu wa 
kutekeleza chini ya Sheria hii na ameshindwa kutekeleza 
wajibu huo au ametekeleza wajibu huo kwa uzembe 
atachukuliwa hatua za kinidhamu ambazo Bodi au 
mamlaka husika ya nidhamu inaweza kuamua. 

  (3)  Mtu ambaye- 
 (a) kwa kujua au kwa uzembe anatoa taarifa za 

uongo au za kupotosha; 
 (b) anakataa au anapuuza kutoa taarifa ambayo 

Kituo kinaweza kuhitaji kwa madhumuni ya 
utekelezaji wa Sheria hii; au 

 (c) anakataa bila sababu halali kumruhusu afisa 
aliyeidhinishwa kuingia kwenye eneo lake la 
biashara au vinginevyo anazuia ukaguzi 
wowote unaofanywa na afisa aliyeidhinishwa 
katika kutekeleza majukumu yake ya ufuatiliaji, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichozidi miezi 
kumi na mbili au vyote. 
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  (4)  Endapo kosa limetendwa na taasisi 
mkurugenzi, mbia, afisa mkuu wa usimamizi au afisa 
anayehusika katika taasisi hiyo atachukuliwa pia kuwa 
ametenda kosa hilo. 

  
Kanuni  35.  Waziri, baada ya kushauriwa na Bodi, anaweza 

kutengeneza kanuni kwa ajili ya kutekeleza masharti ya 
Sheria hii. 

  
Kufutwa kwa 
Sheria 
Sura ya 38 

 36. Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 1997 
inafutwa. 

  
Masharti ya 
mpito 

 37.-(1) Bila kujali kufutwa kwa Sheria chini ya 
kifungu cha 36, cheti cha vivutio kilichotolewa au 
makubaliano yaliyoingiwa chini ya Sheria iliyofutwa 
yataendelea kuwa halali kwa kuzingatia vigezo na masharti 
ya kutolewa au kuingiwa kwake kana kwamba cheti hicho 
cha vivutio kimetolewa au makubaliano hayo yameingiwa 
chini ya Sheria hii, na yatakuwa halali hadi mwisho wa 
muda ambao mmiliki au mnufaika wake alikuwa na haki 
ya kunufaika na manufaa, vivutio au kinga yoyote; na 
baada ya kumalizika kwa muda ulioainishwa masharti ya 
Sheria hii yataanza kutumika. 

  (2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), mtu 
mwenye cheti cha vivutio kwa mujibu wa vigezo na 
masharti ya Sheria iliyofutwa, hatadai manufaa, kinga au 
vivutio vyovyote chini ya Sheria hii hadi baada ya 
kumalizika kwa muda ulioainishwa katika kifungu kidogo 
cha (1). 

  (3)  Suala lolote linaloendelea mbele ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania kilichoanzishwa chini ya Sheria 
iliyofutwa litahesabiwa kuwa linaendelea mbele ya Kituo. 

  (4) Makubaliano yoyote yanayoendelea kwa mujibu 
wa kifungu hiki yatatoa manufaa ambayo yalikuwa 
yakitolewa awali chini ya makubaliano hayo kabla ya 
kuanza kutumika kwa Sheria hii. 
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  (5) Endapo taasisi ya kibiashara iliyokuwepo kabla 
ya kuanza kutumika kwa Sheria hii imezingatia ipasavyo 
masharti ya Sheria iliyofutwa, kuhusiana na matakwa 
yoyote ya kima cha chini cha mtaji wa uwekezaji 
ulioainishwa katika Sheria iliyofutwa, taasisi hiyo ya 
kibiashara hiyo itachukuliwa kuwa halali bila kujali 
masharti yoyote ya Sheria hii yanayoeleza vinginevyo. 
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___________ 
 

MADHUMUNI NA SABABU 
___________ 

 
Muswada huu unapendekeza kutungwa kwa Sheria ya 

Uwekezaji Tanzania ya Mwaka, 2022 kwa lengo kuweka 
masharti ya mazingira bora kwa wawekezaji Tanzania na kuweka 
mfumo wa kitaasisi kwa ajili ya uratibu na usimamizi wa 
uwekezaji nchini. Aidha, Muswada unaopendekezwa unakusudia 
kufuta Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 1997. 

 
Muswada huu umegawanyika katika Sehemu Kuu Tano. 

Sehemu ya Kwanza ya Muswada inahusu Masharti ya Utangulizi, 
yanayojumuisha jina la Sheria, utaratibu wa kuainisha tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Sheria inayopendekezwa, maelezo kuhusu 
matumizi ya Sheria inayopendekezwa kutungwa na tafsiri ya 
misamiati mbalimbali iliyotumika katika Sheria 
inayopendekezwa. 

 
Sehemu ya Pili ya Muswada inaweka mfumo wa kitaasisi wa 

uratibu na uwezeshaji wa uwekezaji nchini. Sehemu hii inaweka 
masharti yanayohusu kuendelea kuwepo kwa Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania, ambacho miongoni mwa masuala mengine 
kitakuwa ndicho chombo kikuu cha Serikali cha kuratibu, 
kuhimiza, kuhamasisha na kuwezesha uwekezaji nchini na 
kuishauri Serikali kuhusu sera ya uwekezaji. Sehemu hii pia 
inaweka masharti ya kuendelea kuwepo kwa Kamati ya Taifa ya 
Uwekezaji itakayokuwa na jukumu la kutoa mwongozo na 
mwelekeo wa nchi katika masuala ya uwekezaji. Katika Sheria 
inayopendekezwa, Kamati hii itaendelea kuwa ndiyo mamlaka 
itakayoidhinisha utolewaji wa vivutio mbalimbali kwa miradi ya 
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uwekezaji iliyosajiliwa na Kituo. Aidha, Sehemu hii 
inapendekeza pia kuweka masharti yatakayokiwezesha Kituo 
kuanzisha mfumo unganishi wa kielektroniki. Mfumo huu 
unalenga kuunganisha mamlaka muhimu za Serikali zinazotoa 
vibali na leseni mbalimbali kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli 
za uwekezaji. Hatua hii itatoa fursa kwa wawekezaji kupata 
huduma kwa urahisi. Masharti mengine katika Sehemu hii ni 
pamoja na uanzishwaji wa Bodi, muundo na majukumu yake, 
vyanzo vya fedha vya Kituo na utaratibu wa utunzaji na ukaguzi 
wa hesabu zake. 

 
Sehemu ya Tatu ya Muswada inaweka masharti mbalimbali 

kuhusu uwekezaji. Katika Sehemu hii, masharti yanawekwa kwa 
ajili ya kuzitaka taasisi za Serikali kushirikiana na Kituo katika 
kutoa huduma mbalimbali kwa wawekezaji kupitia Kituo cha 
Huduma za Mahala Pamoja. Vilevile, Sehemu hii inaweka 
utaratibu wa maombi ya cheti cha vivutio, muda wa uhai wa cheti 
hicho na vivutio anavyoweza kupata mwekezaji. Muswada huu 
unapendekeza cheti cha vivutio kuwa na uhai wa kipindi cha 
miaka mitano kwa vivutio vya kifedha, na kuendelea kuwa hai 
kwa kipindi chote cha utekelezaji wa mradi kwa vivutio visivyo 
vya kifedha. Sehemu hii inaainisha pia sifa za uwekezaji 
utakaostahili kupata vivutio. Miongoni mwa sifa hizo ni kiwango 
cha mtaji wa uwekezaji, uwezo wa kuzalisha ajira za ndani na 
uwezo wa kuzalisha mapato ya fedha za kigeni. Aidha, Sehemu 
hii pia inabainisha kuwa vivutio vinavyosimamiwa chini ya 
sheria nyingine yoyote vitatolewa kwa mujibu wa taratibu 
zilizoainishwa katika sheria hizo.  

 
Sehemu ya Nne ya Muswada inaainisha haki na wajibu wa 

Serikali na wawekezaji. Muswada unapendekeza kuipa Serikali 
haki ya kusimamia shughuli za uwekezaji ili kuhakikisha kuwa 
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zinaendeshwa kwa kuzingatia misingi ya sera na sheria za nchi.  
Wajibu unaopendekezwa kwa mwekezaji katika sehemu hii ni 
pamoja na kutii sheria za nchi, kuendesha shughuli zao kwa 
namna inayolinda walaji, mazingira na usawa wa kijinsia na 
kutoa taarifa kwa mamlaka mbalimbali za Serikali pale 
zitakapohitajika. Sehemu hii inapendekeza kutoa haki kwa 
mwekezaji katika kipindi cha kutekeleza mradi. Haki hizo 
zinajumuisha kutobadilishiwa vivutio kwa namna itakayoathiri 
uwekezaji, kuhamisha faida, mapato na gawio kupitia benki 
yoyote pasipo kuwekewa masharti, kutotaifishwa kwa miradi ya 
uwekezaji bila fidia stahiki kwa mujibu wa sheria na kupata 
mikopo katika benki na taasisi za fedha zilizosajiliwa ndani ya 
nchi kwa ajili ya kufadhili miradi ya uwekezaji. 

 
Sehemu ya Tano ya Muswada inaainisha masharti ya jumla 

yanayojumuisha makosa mbalimbali yanayohusiana na masuala 
ya uwekezaji na adhabu zake pamoja na mamlaka ya Waziri 
kutunga kanuni kwa ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya 
Sheria inayopendekezwa. Sehemu hii inajumuisha pia masharti 
kuhusu rufaa kwa mtu ambaye hataridhika na uamuzi wowote 
uliotolewa na utaratibu wa ushughulikiaji wa migogoro baina ya 
wawekezaji na Kituo au Serikali. Aidha, Sehemu hii pia 
inapendekeza kufuta Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 
1997 pamoja na kuweka masharti ya mpito kwa ajili ya masuala 
mbalimbali yaliyokuwa yanasimamiwa na Sheria 
inayopendekezwa kufutwa. Miongoni mwa masharti hayo ni 
kuendelea kutambuliwa kwa vivutio vilivyotolewa na mikataba 
iliyoingiwa na wawekezaji chini ya Sheria inayopendekezwa 
kufutwa. 
 
Dodoma,               ASHATU K. KIJAJI, 
   29 Agosti, 2022                                Waziri wa Uwekezaji,  

Viwanda na Biashara 


